Tích cực hưởng ứng Ngày Pháp luật nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam 09/11 Chào mừng thành phố Hải Dương - Đô thị loại 1
Hỏi đáp, tư vấn pháp luật
Quy định về quyền thay đổi dân tộc
28/11/2019 12:00:00

Câu hỏi: Bố đẻ tôi dân tộc Kinh còn mẹ tôi dân tộc Dao. Khi sinh tôi, được sự đồng ý của bố, mẹ tôi đã đi khai sinh cho tôi theo dân tộc của mẹ. Nay bố mẹ tôi đã ly hôn, tôi ở với bố, nên bố tôi muốn tôi sửa lại theo dân tộc Kinh của bố. Xin hỏi trong trường hợp này, tôi có quyền thay đổi dân tộc của mình không?

Trả lời: Tại Điều 29 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về quyền xác định, xác định lại dân tộc như sau:

1. Cá nhân có quyền xác định, xác định lại dân tộc của mình.

2. Cá nhân khi sinh ra được xác định dân tộc theo dân tộc của cha đẻ, mẹ đẻ. Trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ thuộc hai dân tộc khác nhau thì dân tộc của con được xác định theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ theo thoả thuận của cha đẻ, mẹ đẻ; trường hợp không có thỏa thuận thì dân tộc của con được xác định theo tập quán; trường hợp tập quán khác nhau thì dân tộc của con được xác định theo tập quán của dân tộc ít người hơn.

Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi, chưa xác định được cha đẻ, mẹ đẻ và được nhận làm con nuôi thì được xác định dân tộc theo dân tộc của cha nuôi hoặc mẹ nuôi theo thỏa thuận của cha mẹ nuôi. Trường hợp chỉ có cha nuôi hoặc mẹ nuôi thì dân tộc của trẻ em được xác định theo dân tộc của người đó.

Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi, chưa xác định được cha đẻ, mẹ đẻ và chưa được nhận làm con nuôi thì được xác định dân tộc theo đề nghị của người đứng đầu cơ sở nuôi dưỡng trẻ em đó hoặc theo đề nghị của người đang tạm thời nuôi dưỡng trẻ em vào thời điểm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

3. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định lại dân tộc trong trường hợp sau đây:

a) Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ trong trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ thuộc hai dân tộc khác nhau;

b) Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ trong trường hợp con nuôi đã xác định được cha đẻ, mẹ đẻ của mình.

4. Việc xác định lại dân tộc cho người từ đủ mười lăm tuổi đến dưới mười tám tuổi phải được sự đồng ý của người đó.

5. Cấm lợi dụng việc xác định lại dân tộc nhằm mục đích trục lợi hoặc gây chia rẽ, phương hại đến sự đoàn kết của các dân tộc Việt Nam.

Như vậy, theo quy định trên thì pháp luật cho phép bạn có quyền được xác định lại dân tộc theo dân tộc của bố đẻ của mình.

Các tin mới hơn
Các tin cũ hơn
Quy định về bồi thường đối với công trình xây dựng liền kề(01/11/2019)
Quy định về trường hợp đề nghị Tòa án tuyên bố là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự (24/10/2019)
Nguyên tắc của chế độ hôn nhân và gia đình(10/10/2019)
Thủ tục bán nhà khi một người đã tách khẩu (03/10/2019)
Video
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
Liên kết website
THƯ VIỆN ẢNH