NHIỆT LIỆT CHÀO MỪNG KỶ NIỆM 76 NĂM CÁCH MẠNG THÁNG TÁM THÀNH CÔNG (19/8/1945-19/8/2021), QUỐC KHÁNH NƯỚC CỘNG HÒA XHCN VIỆT NAM (02/9/1945-02/9/2021) VÀ NGÀY TRUYỀN THỐNG NGÀNH TƯ PHÁP VIỆT NAM (28/8/1945-28/8/2021)
Hỏi đáp, tư vấn pháp luật
Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra
15/04/2020 12:00:00

Câu hỏi: Trưa ngày 10/03/2020 tôi đang lái xe ô tô đi đúng phần đường, làn đường và tốc độ theo quy định thì có một người đàn ông khoảng 40 tuổi chạy sang đường, do không để ý nên anh ta đã bị va vào sườn xe, phải đưa đi viện cấp cứu. Hiện người đàn ông này đã qua cơn nguy kịch và ăn uống bình thường. Nay, gia đình người đàn ông này đòi tôi phải bồi thường toàn bộ chi phí chữa bệnh và khoản tiền bù đắp tổn thất tinh thần cho anh ta. Xin hỏi yêu cầu của gia đình họ có đúng không?

Trả lời: Tại Điều 601 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra như sau:

1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải vận hành, sử dụng, bảo quản, trông giữ, vận chuyển nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng quy định của pháp luật.

2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

3. Chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp sau đây:

a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

4. Trường hợp nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì người đang chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ trái pháp luật phải bồi thường thiệt hại.

Khi chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại.

Khi chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ cũng có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại.".

Như vậy, nếu lỗi hoàn toàn do nạn nhân gây ra thì bạn không phải bồi thường thiệt hại. Nếu bạn có lỗi một phần thì bạn vẫn phải bồi thường, mức bồi thường căn cứ vào thiệt hại thực tế và khả năng của bạn. Nếu hai bên không thỏa thuận được với nhau về mức bồi thường, hỗ trợ thì có thể khởi kiện để yêu cầu tòa án giải quyết theo thủ tục tố tụng dân sự.

 

Các tin mới hơn
Hỏi về chế độ theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg ngày 09/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ(11/08/2021)
Chia tài sản trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình?(31/07/2021)
Trốn khỏi khu cách ly bị xử lý thế nào?(11/06/2021)
Quy định về phân chia di sản thừa kế(10/06/2021)
Pháp luật quy định như thế nào về sở hữu chung của vợ chồng?(15/03/2021)
Các tin cũ hơn
Quy định về bảo đảm an toàn trong trường hợp cây cối, công trình có nguy cơ gây thiệt hại (09/04/2020)
Điều chỉnh của pháp luật về phương thức bảo vệ quyền dân sự của cá nhân khi bị xâm hại?(26/03/2020)
Trách nhiệm nuôi dưỡng người bị mất năng lực hành vi dân sự?(19/03/2020)
Giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối(12/03/2020)
Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn quy định như thế nào?(05/03/2020)
Video
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
na
Liên kết website
THƯ VIỆN ẢNH
http://dochoi.haiduong.net.vn http://haiduong.net.vn

Mua sắm đồ chơi online, Chuyên đồ chơi điều khiển từ xa, chuyên xếp hình Lego, chuyên siêu xe, bán buôn bán lẻ đồ chơi, hải dương, đồ chơi rẻ nhất, đồ chơi độc đáo, đồ chơi hải dương uy tín